55

labarai

GFCI Receptacle vs. Mai Satar Wuta

hoto1

Lambar Lantarki ta ƙasa (NEC) da duk ƙa'idodin gini na gida suna buƙatar kariyar katsewar da'ira mai ɓarna a ƙasa don ma'auni masu yawa a cikin gida da waje.Abubuwan da ake buƙata sun kasance don kare masu amfani daga girgiza idan akwai kuskuren ƙasa, yanayin da wutar lantarki ke gudana ba da gangan ba a waje da kafaffen kewaye.

 

Ana iya samar da wannan kariyar da ake buƙata ko dai ta hanyar mai watsewar kewayawa ko ma'aunin GFCI.Abubuwan amfani da rashin amfani na kowace hanya sun dogara da shigarwa.Hakanan, da fatan za a lura cewa lambar lantarki ta gida-dokokin dole ne ku bi don wuce binciken lantarki-na iya samun takamaiman buƙatu don yadda ake ba da kariya ta GFCI a cikin ikon ku.

 

Ainihin, duka mai watsewar da'ira da faifan GFCI suna yin abu ɗaya, don haka yin zaɓin da ya dace yana buƙatar auna fa'idodi da rashin amfanin kowane.

 

Menene Karɓar GFCI?

 

Kuna iya yin hukunci idan ma'auni GFCI ne ko a'a ta bayyanarsa.An haɗa GFCI a cikin tashar wutar lantarki kuma an ƙirƙira ta tare da maɓallin sake saiti ja (ko mai yiwuwa fari) akan farantin fuskar fitarwa.Fitar tana lura da yawan kuzarin da ke shiga cikin sa lokacin da ake amfani da shi.Idan duk wani nau'i na nauyi na lantarki ko rashin daidaituwa ya gano ta wurin ma'ajiyar, an ƙera shi don karkatar da da'irar a cikin ɗan daƙiƙa guda.

 

Ana amfani da rumbun GFCI gabaɗaya don maye gurbin daidaitaccen ma'auni don ba da kariya ga wuri guda ɗaya.Koyaya, ana iya haɗa ma'ajin GFCI ta hanyoyi guda biyu don haka suna ba da matakan kariya daban-daban guda biyu.Kariyar wayoyi guda ɗaya tana ba da kariya ta GFCI a rumbu ɗaya kawai.Wuraren wayoyi da yawa suna kare ma'aunin GFCI na farko da kowane madaidaicin magudanar ruwa a cikin da'irar iri ɗaya.Koyaya, baya kare sashin da'irar da ke tsakaninta da babban kwamitin sabis.Misali, idan rumbun GFCI da aka yi wa waya don kariyar wurare da yawa ita ce ma'auni na huɗu a cikin da'irar da ta ƙunshi kantuna bakwai gabaɗaya, a wannan yanayin ba za a kare kantuna uku na farko ba.

 

Sake saitin rumbun ya fi dacewa fiye da zuwa gabaɗaya zuwa sashin sabis don sake saita mai karyawa, amma ku tuna cewa idan kun yi waya da da'ira don kariyar wurare da yawa daga ma'ajin GFCI guda ɗaya, wannan ma'ajiyar tana sarrafa komai a ƙasa.Dole ne ku koma baya don nemo ma'ajin GFCI don sake saita ta idan akwai matsalar wayoyi a ƙasa.

Menene Mai Sake Wuta na GFCI?

GFCI masu watsewar kewayawa suna kare duk kewaye.GFCI mai jujjuyawar kewayawa abu ne mai sauƙi: ta hanyar shigar da ɗaya a cikin panel ɗin sabis (akwatin mai karya), yana ƙara kariyar GFCI zuwa gabaɗayan da'ira, gami da wayoyi da duk na'urori da kayan aikin da aka haɗa da kewaye.A cikin yanayin da AFCI (mai katsewar da'ira ta arc-fault) kuma ana kiran kariya (wani yanayi na yau da kullun), akwai na'urori biyu na GFCI/AFCI waɗanda za a iya amfani da su.

Masu watsewar kewayawa na GFCI suna da ma'ana a yanayin da duk kantunan da ke kewaye suna buƙatar kariya.Misali, bari mu ce kuna ƙara da'irar buɗaɗɗe don taron gareji ko babban filin baranda na waje.Saboda duk waɗannan ma'ajin suna buƙatar kariya ta GFCI, yana yiwuwa ya fi dacewa don yin waya da da'ira tare da mai karya GFCI domin duk abin da ke kewaye ya kasance a tsare.Masu fashin GFCI na iya ɗaukar tsada mai tsada, kodayake, yin wannan ba koyaushe shine zaɓin tattalin arziki ba.A madadin haka, zaku iya shigar da madaidaicin GFCI a farkon kantunan da'irar don ba da kariya iri ɗaya akan farashi mai rahusa.

 

Lokacin da za a Zaɓan Raba GFCI Sama da Mai Sake Da'irar GFCI

Dole ne ku je sashin sabis don sake saita shi lokacin da mai fasa GFCI yayi balaguro.Lokacin da ma'aunin GFCI yayi balaguro, dole ne ka iya sake saita shi a wurin ma'auni.Lambar Wutar Lantarki ta Ƙasa (NEC) tana buƙatar ma'aunin GFCI dole ne su kasance a wurare masu sauƙi, tabbatar da samun sauƙi don sake saita rumbun idan ya yi tafiya.Don haka, ba a ba da izinin rumbun GFCI a bayan kayan daki ko kayan aiki ba.Idan za ku sami ɗakunan ajiya waɗanda ke buƙatar kariya ta GFCI a waɗannan wuraren, yi amfani da mai karya GFCI.

Gabaɗaya, rumbunan GFCI sun fi sauƙin shigarwa.Wani lokaci yanke shawara yana zuwa ga tambaya na yadda ya dace.Alal misali, idan kuna buƙatar kariya ta GFCI don ɗakuna ɗaya ko biyu kawai - a ce, don gidan wanka ko ɗakin wanki - yana iya zama mafi ma'ana don kawai shigar da ɗakunan GFCI a waɗannan wurare.Har ila yau, idan kai DIYer ne kuma ba ka saba da yin aiki a kan kwamitin sabis ba, maye gurbin rumbun hanya ce mafi sauƙi kuma mafi aminci fiye da maye gurbin na'urar da'ira.

Makullan GFCI suna da manyan jikuna fiye da daidaitattun ɗakunan ajiya, don haka wani lokacin sararin samaniya a cikin akwatin bango na iya shafar zaɓinku.Tare da kwalaye masu girma dabam, ƙila ba za a sami isashen wurin da za a ƙara ma'aunin GFCI lafiya ba, a wannan yanayin yin na'urar kewayawa ta GFCI na iya zama mafi kyawun zaɓi.

Kudin kuma na iya zama sanadin yanke shawara.Makullin GFCI yakan kai kusan $15.Mai karya GFCI zai iya biyan ku $40 ko $50, sabanin $4 zuwa $6 don daidaitaccen mai karya.Idan kuɗi batu ne kuma kuna buƙatar kare wuri ɗaya kawai, hanyar GFCI na iya zama mafi kyawun zaɓi fiye da mai karya GFCI.

A ƙarshe, akwai lambar lantarki ta gida, wacce ƙila tana da takamaiman buƙatun GFCI daban da waɗanda NEC ta ba da shawara.


Lokacin aikawa: Maris 14-2023