55

labarai

USB-C & USB-A Wuraren bangon Raba tare da PD & QC

Yawancin na'urorinku yanzu suna caji ta tashoshin USB sai dai na'urorin caji mara waya, saboda cajin USB ya canza yadda muke tunani game da wutar lantarki, kuma ya sauƙaƙe cajin na'urori daban-daban.Abu ne mai sauqi qwarai lokacin da kwamfutar tafi-da-gidanka, kwamfutar hannu ko wayoyin hannu ke raba wutar lantarki iri ɗaya, duk abin da kuke buƙata shine soket ɗin USB mai yawa da kuma kebul na USB masu jituwa da yawa don haɗi.Wani lokaci har yanzu kuna buƙatar ƙarin adaftar USB AC lokacin da tashar cajin ku bai dace da tashoshin USB ba.Kamar yadda muka sani, na'urorin lantarki ta hannu yanzu suna samuwa don yin caji lokaci guda saboda adaftar bango, caja na mota, caja na tebur har da bankunan wutar lantarki yanzu suna tallafawa wannan aikin.Za mu iya gane wannan aikin idan ya zo ga na'urorin lantarki?Mu je mu tattauna abin da muka samu daga kasuwa.

Labari mai dadi shine cewa yawancin kantunan wutar lantarki yanzu suna samuwa tare da tashoshin USB da aka gina a cikinsu.Kamfanonin USB sun kasance a kasuwa don yin cajin na'urorin lantarki tsawon shekaru goma.Godiya ga fasahar USB mai saurin girma, fasahar caji mai sauri yanzu ana amfani da ita don caji, musamman don fasahar QC 3.0 da fasahar PD, sun ba mu saurin ban mamaki.Idan har yanzu kuna caji akan tsohuwar tashar USB Type-A, ba kwa samun mafi kyawun saurin caji don sabbin na'urorin ku.

 

Yadda ake zabar Wurin bangon USB

Abu ne mai sauqi qwarai don zaɓar hanyar bangon USB a zamanin yau.Ba dole ba ne ka zama ƙwararren ƙwararren lantarki lokacin da kake buƙatar siyan tashar bangon USB.Wannan ba yana nufin ya kamata ku yi sakaci ba.Da fatan za a bincika na'urorin ku na lantarki kuma ku ga fili fasahar cajin da suka dace da su kafin ku yi kowane sayayya.

 

Isar da Wutar USB (USB PD) vs. QC 3.0 Cajin

A zahiri, yawancin masu amfani ba su fito fili ba game da bambanci tsakanin Cajin USB (PD) da QC (Quick Charge) 3.0 caji.Waɗannan su ne fasahar caji mai sauri ta hanyar tashar USB waɗanda ke aiki da sauri fiye da na USB na yau da kullun.Ana iya cajin duk na'urorin PD ta tashar USB-C™ kawai yayin da ana iya cajin na'urorin cajin QC ta duka tashoshin USB-A da USB-C.A wasu kalmomi, kuna buƙatar sanin irin ƙarfin da na'urar ku ke ɗauka kafin siyan kebul na USB.Wannan ya ce, wasu na'urori suna goyan bayan fasahar cajin PD da QC.A wannan yanayin, kuna buƙatar gano wanda ya fi kyau.

Tashar tashar USB ta yau da kullun na iya isar da wutar da bai wuce watts 10 ba.Bayar da Wutar USB yana kunna na'urori tare da tsarin caji wanda zai iya isar da har zuwa watts 100 (20V/5A), wannan yawanci ana buƙata ta kwamfutar tafi-da-gidanka mai goyan bayan USB PD.Bayan haka, fasahar USB PD tana goyan bayan watts caji daban-daban kamar 5V/3A, 9V/3A, 12V/3A, 15V/3A da 20V/3A.Don wayar hannu ko kwamfutar hannu, duk buƙatar wutar lantarki zai kasance a iyakar 12V.

Fasahar PD ta hanyar Dandalin Masu aiwatar da USB.Ana iya samun cajin PD kawai lokacin da na'urorin lantarki, kebul na USB da tushen wutar lantarki duk suna tallafawa wannan fasaha.Misali, wayowin komai da ruwan ba zai sami cajin PD ba lokacin da wayowin komai da ruwan ku da adaftar wutar lantarki ke goyan bayan PD amma kebul na USB-C ɗin ku baya goyan bayan sa.

 

QC yana nufin caji mai sauri wanda Qualcomm ya haɓaka da farko.Wato, QC yana aiki ne kawai idan na'urar tana aiki akan Chipset Qualcomm, ko kuma akan chipset wanda Qualcomm ya ba da lasisi.Wannan kuɗin lasisi yana nufin cewa akwai ƙarin farashi don ɗaukar fasahar caji mai sauri, fiye da farashin kayan aikin.

A gefe guda, QC 3.0 yana ba da wasu manyan fa'idodi waɗanda PD baya yi.Da fari dai, zai kai har zuwa 36 watts ta atomatik lokacin da aka gano buƙatun iri ɗaya.Kamar PD, matsakaicin watt na kowane tashar USB da aka bayar zai iya bambanta, amma mafi ƙarancin yuwuwar mafi ƙarancin watts 15.Koyaya, ana yin cajin PD daga wannan ƙarfin lantarki zuwa wani.Yana aiki a saita wattages, ba tsakanin-tsakanin ba.Don haka, idan cajar PD ɗin ku na iya aiki akan 15 ko 27 watts, kuma kun haɗa wayar mai ƙarfin watt 20, zai yi caji a 15 watts.Don caja masu goyan bayan QC 3.0, a gefe guda, suna ba da wutar lantarki mai canzawa don ba da iyakar cajin watt.Don haka idan kana da waya mai ban mamaki da ke cajin watts 22.5, za ta sami daidai watts 22.5.

Wani fa'idar QC 3.0 shine cewa baya haifar da zafi mai yawa saboda yana iya daidaita wutar lantarki kaɗan daga ƙasa zuwa sama maimakon tsalle daga ɗayan zuwa wancan.Wasu fasahohin caji mai sauri na iya sadar da wuce haddi na halin yanzu.Tun da wannan halin yanzu ya gamu da juriya mai nauyi a cikin na'urar, yana haifar da zafi mai yawa.Saboda QC yana ba da ainihin ƙarfin lantarki da ake buƙata, babu wani wuce haddi na halin yanzu don ƙirƙirar zafi.

 

Tsaro

Caja na USB galibi suna ba da takaddun shaida daban-daban na aminci sun haɗa da caji mai yawa, wuce haddi, zafi mai zafi da kariyar gajeriyar kewayawa.Wutar lantarki tare da fasahar caji mai sauri, a gefe guda, suna da aminci sosai kamar yadda UL bokan yake.UL shine mafi girman inshorar aminci wanda ke ba da takaddun shaida don tsarin lantarki a duk duniya.Yana da aminci sosai lokacin da kake amfani da UL da aka jera na USB don amfanin zama ko kasuwanci.


Lokacin aikawa: Juni-14-2023